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Orodha ya Viwango Na Miongozo 

ya Serikali Mtandao 

1. Muhtasari wa Miongozo ya Serikali Mtandao 

A. Maelekezo Ya Ngazi Ya Sera – Ngazi Ya 1 

Na Jina la Nyaraka Namba ya Nyaraka  Toleo/Mwaka 

1 Mwongozo na Viwango vya Mfumo Jumuishi wa 
Kielektroni wa Usimamizi wa Vituo vya Kutolea 
Huduma za Afya 

- Toleo 1.0 Jan – 2016 

2 Mwongozo wa Kusimamia na Kuendesha Tovuti 
za Serikali 

- Toleo 1.0 Des – 2014 

3 Mwongozo wa Mawasiliano kwa Njia ya Video 
Serikalini 

- Toleo 1.0 Des – 2014 

4 Mwongozo wa Serikali Mtandao - Toleo 1.0 Des – 2017 

 

B. Miongozo Ya Kiufundi – Ngazi ya 2 

Na Jina la Nyaraka Namba ya Nyaraka Toleo & Mwaka 
1 Dawati la Huduma kwa Mteja na Mchakato wa 

Kusaidia TEHAMA 
eGA/EXT/BSA/004 Toleo 1.0 – Apr 2016 

2 Mchakato wa Serikali Mtandao na Usimamizi – 
Viwango na Miongozo ya Kiufundi 

eGA/EXT/PAG/001 Toleo 1.0 – Nov 2017  

3 Mfumo wa Serikali Mtandao Kuwasiliana – 
Viwango na Miongozo ya Kiufundi 

eGA/EXT/GIF/001 Toleo 1.0 – Feb 2016 
 

4 Miongozo ya Ufuasi wa Uhakiki wa Ubora kwa 
Mifumo Tumizi ya Serikali Mtandao 

eGA/EXT/APA/007 Toleo 1.0 – Nov 2018 

5 Miongozo ya Utengenezaji, Ununuzi, 
Uendeshaji na Usimamizi wa Mifumo Tumizi 
ya Serikali Mtandao 

eGA/EXT/APA/006 Toleo 1.0 – Nov 2018 

6 Mwongozo wa Usanifishaji Mpango wa 
Shughuli 

- Toleo 1.0 – Jan 2010 

7 Mwongozo wa Usimamizi wa Miradi ya 
TEHAMA 

- Toleo 1.0 – Jan 2010 

8 Orodha Hakika ya Ubora wa Mifumo Tumizi eGA/EXT/APA/002 Toleo 1.0 – Mach 2016 
9 Orodha Hakiki na Ukaguzi wa Uingizaji Data eGA/EXT/PRC/005 

 
Toleo 1.0 – Agst 2014 

10 Orodha Hakiki ya Serikali ya Kupitia Miradi ya 
TEHAMA 

eGA/EXT/PRC/004 Toleo 1.0 – Agst 2014 

11 Taratibu za Serikali za Kuhakiki Miradi ya eGA/EXT/PRC/002 Toleo 1.0 – Agst 2014  
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TEHAMA 

12 Taratibu za Serikali za Ugawaji wa Namba za 
Huduma za Serikali kwa Simu za Mkononi 

eGA/EXT/PRC/001 
 

Rev 1.0 – Mei 2014  

13 Uandaaji Nyaraka ya Usimamizi wa TEHAMA – 
Mwongozo wa Kiufundi 

eGA/EXT/AVS/003 Toleo 1.0 – Apr 2016 

14 Uandaaji Sera ya Usalama wa TEHAMA – 
Mwongozo wa Kiufundi 

eGA/EXT/ISA/003 Toleo 1.0 – Feb 2016  
 

15 Usanifishaji Programu Tumizi za Serikali 
Mtandao – Viwango na Miongozo ya Kiufundi 

eGA/EXT/APA/001 Toleo 1.0 – Nov 2017 

16 Usanifishaji Shughuli za Serikali Mtandao – 
Viwango na Miongozo ya Kiufundi 

eGA/EXT/BSA/001 Toleo 1.0 – Nov 2017 

17 Usanifishaji Utangamanishi wa Serikali 
Mtandao 

eGA/EXT/ITA/001 Toleo 1.0 – Nov 2017 

18 Usanifishaji wa Dira ya Serikali Mtandao – 
Viwango na Miongozo ya Kiufundi 

eGA/EXT/AVS/001 Toleo 1.0 – Nov 2017 

19 Usanifishaji wa Miundombinu ya Serikali 
Mtandao –Viwango na Miongozo ya Kiufundi 

eGA/EXT/IRA/001 Toleo 1.0 – Nov 2017 

20 Usanifishaji wa Taarifa za Serikali Mtandao – 
Viwango na Miongozo ya Kiufundi 

eGA/EXT/IFA/001 Toleo 1.0 – Nov 2017 

21 Usanifishaji wa Usalama wa Serikali Mtandao – 
Viwango na Miongozo ya Kiufundi 

eGA/EXT/ISA/001 Toleo 1.0 – Nov 2017 

22 Vigezo vya Serikali vya Kuhakiki Miradi ya 
TEHAMA Toleo 0.0.1 

eGA/EXT/PRC/003 Toleo 1.0 – Agst 2014  

23 Viwango vya Majina ya Anwani za Tovuti za 
Serikali 

eGA/EXT/APA/003 Toleo 1.1 – Nov 2018 

24  Viwango vya Majina ya Barua Pepe Serikalini  eGA/EXT/APA/004 Toleo 1.0 – Mach 2016 
25 Viwango vya Utengenezaji, Ununuzi, Undeshaji 

na Usimamizi wa Mifumo Tumizi ya Serikali 
Mtandao. 

eGA/EXT/APA/005 Toleo 1.0 – Nov 2018 

26 Miongozo ya majukumu ya kiusalama ya 
huduma za Wakala ya Serikali mtandao 

eGA/EXT/BSA/004 Toleo 1.0 – Julai 2019 

27 Mfumo wa uendelevu wa huduma za 
kielekroniki 

eGA/EXT/BSA/006 Toleo 1.0 – Julai 2019  

 

C. Miongozo Ya Kitaasisi – Ngazi Ya 3 

Na Jina la Nyaraka Namba ya Nyaraka Toleo & Mwaka 
1 Sampuli ya Sera ya Matumizi Rasmi ya 

TEHAMA 
eGA/EXT/SAM/003 Toleo 1.0 – Feb 2016 

2 Sampuli ya Sera ya TEHAMA eGA/EXT/SAM/001 Toleo 1.0 – Feb 2016 
3 Sampuli ya Sera ya Usalama wa TEHAMA eGA/EXT/SAM/002 Toleo 1.0 – Feb 2016 

 

 

https://www.ega.go.tz/uploads/standards/be5ae202b730e3d057b0dd8e0ea17b29.docx
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2. Maelezo ya Miongozo ya Serikali Mtandao 

 

Viwango na Miongozo ya Serikali Mtandao 

A. MAELEKEZO YA NGAZI YA SERA – NGAZI YA 1 

KUNDI JINA LA NYARAKA MAELEZO 

Mwongozo wa 

Serikali 

Mtandao 

 

Mwongozo wa Serikali Mtandao - 2017 

Huu ni mwongozo wa kiufundi 

kwa taasisi za umma na 

watumishi wa umma juu ya 

matumizi ya TEHAMA na vifaa 

vinavyohusiana na TEHAMA. 

NYARAKA ZINAZOHUSIANA  

 

Mwongozo wa Mawasiliano kwa Njia ya 

Video Serikalini. 

Mwongozo huu hutoa taratibu na 

majukumu ya kuzingatia kwa 

Taasisi za Umma na watumishi 

wa umma katika matumizi ya 

mawasiliano kwa njia ya mkutano 

wa video. 

 

Mwongozo wa Kusimamia na Kuendesha 

Tovuti za Serikali 

Mwongozo huu ni maelekezo ya 

kiufundi kuhusu kusanifu, 

kuendesha na kuhifadhi tovuti za 

Serikali kwa mujibu wa viwango 

vinavyokubalika kimataifa. 

Mwongozo na VIwango vya Mfumo Jumuishi 

wa Kielektroni wa Usimamizi wa Vituo 

vya Kutolea Huduma za Afya 

Mwongozo huu unaeleza 

masharti, viwango na miongozo 

kwa ajili ya utekelezaji wenye 

mfanikio na matumizi ya Mfumo 

Jumuishi wa Kielektroni wa 

Usimamizi wa Vituo vya Kutolea 

Huduma za Afya vya umma na vya 

binafsi nchini Tanzania. Pia 

unaeleza muundo wa uongozi na 

utawala katika Kamati ya Taifa ya 

Uendeshaji wa afya mtandao 

(NeHSC) utakao saidia 

kuhakikisha utekelezai wa 

jitihada za afya mtandao kwa 

https://www.ega.go.tz/standards
https://www.ega.go.tz/uploads/standards/c69df67f98f77f08aca49bd6fb745dde.pdf
https://www.ega.go.tz/uploads/standard_docs/b167dea875377106c737a4dc1543b8c1.pdf
https://www.ega.go.tz/uploads/standard_docs/b167dea875377106c737a4dc1543b8c1.pdf
https://www.ega.go.tz/uploads/standard_docs/e34dbe550645e523f702931be292f6d4.pdf
https://www.ega.go.tz/uploads/standard_docs/e34dbe550645e523f702931be292f6d4.pdf
https://www.ega.go.tz/uploads/standard_docs/93baf52478f317f359f98e3e076fb3a6.pdf
https://www.ega.go.tz/uploads/standard_docs/93baf52478f317f359f98e3e076fb3a6.pdf
https://www.ega.go.tz/uploads/standard_docs/93baf52478f317f359f98e3e076fb3a6.pdf
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wakati. 

 

B. MIONGOZO YA KIUFUNDI – NGAZI YA 2 

KUNDI JINA LA NYARAKA MAELEZO 

Usanifishaji 

Programu 

Tumizi za 

Serikali 

Mtandao 

Usanifishaji Programu Tumizi za 

Serikali Mtandao – Viwango na Miongozo 

ya Kiufundi 

Hutoa taarifa kuhusu usanifishaji 

mfumo tumizi katika 

Serikali.  Usanifishaji huu 

unajumuisha maeneo ya 

utumikaji na urahisi, yanayolenga 

huduma, uzingatiaji wa viwango 

vya wazi, utumikaji tena, urahisi 

wa kubadilika kulingana na hali 

na kutumika maeneo mengine 

mbalimabali. 

NYARAKA ZINAZOHUSIANA  

Viwango vya Majina ya Anwani za Tovuti 

za Serikali 

 

Nyaraka hii inaviwango vya 

kuandika majina ya anuani za 

Tovuti za Serikali Tanzania na 

kuonesha uchaguzi walazima na 

hiari uliopo katika kuandika 

majina ya anuani ya tovuti za 

Serikali. 

Viwango vya Majina ya Barua Pepe 

Serikalini 

 

Nyaraka hii ina utaratibu wa 

kiwango cha kusimamia akaunti 

za baruapepe kwenye Taasisi za 

Umma kama vile majina, 

uandikaji, marekebisho n.k. 

Orodha Hakiki na Ukaguzi wa Uingizaji 

Data 

Orodha hakiki hii imesanifiwa 

kusaidia kutathimini michakato 

na taratibu zinazotumika 

kufuatilia na kuripoti kuhusu 

michakato ya uingizaji data na 

uhifadhi. 

Orodha Hakika ya Ubora wa Mifumo 

Tumizi 

Orodha hakiki hii itasaidi 

kuhakikisha uhakiki wa ubora 

wenye ufanisi na unaofaa wa 

https://www.ega.go.tz/uploads/standards/349e79e0c4257c021025487f54ff1c44.pdf
https://www.ega.go.tz/uploads/standards/349e79e0c4257c021025487f54ff1c44.pdf
https://www.ega.go.tz/uploads/standards/349e79e0c4257c021025487f54ff1c44.pdf
https://www.ega.go.tz/uploads/standard_docs/62b297a122e9bf9f9d8f7237dc97d18b.pdf
https://www.ega.go.tz/uploads/standard_docs/62b297a122e9bf9f9d8f7237dc97d18b.pdf
https://www.ega.go.tz/uploads/standard_docs/e51cca7dd9e29db24af54b3bb943ca5b.pdf
https://www.ega.go.tz/uploads/standard_docs/e51cca7dd9e29db24af54b3bb943ca5b.pdf
https://www.ega.go.tz/uploads/standard_docs/28f1127f87ef870ab698514fef23446a.pdf
https://www.ega.go.tz/uploads/standard_docs/28f1127f87ef870ab698514fef23446a.pdf
https://www.ega.go.tz/uploads/standard_docs/c8aacdce735276104319742f1f79e783.pdf
https://www.ega.go.tz/uploads/standard_docs/c8aacdce735276104319742f1f79e783.pdf
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michakato katika utaratibu wa 

utengenezaji wa mifumo tumizi. 

Miongozo ya Utengenezaji, Ununuzi, 

Uendeshaji na Usimamizi wa Mifumo 

Tumizi ya Serikali Mtandao 

Nyaraka hii inaweka Miongozo ya 

utengenezaji, ununuzi, uendeshaji 

na usimamizi wa mifumo 

inayotumiwa na taasisi za umma 

kwa ajili ya shughuli za serikali 

mtandao. 

Miongozo ya Ufuasi wa Uhakiki wa Ubora 

kwa Mifumo Tumizi ya Serikali Mtandao  

 

Miongozo ya Ufuasi wa Uhakiki 

wa Ubora kwa Mifumo Tumizi ya 

Serikali Mtandao inaeleza njia 

ambazo Taasisi za Serikali au 

wakaguzi/ wakadiriaji watatumia 

kuhakiki ufuasi wa Mifumo 

Tumizi ya Serikali Mtandao kwa 

masharti ya ubora.  

Viwango vya Utengenezaji, 

Ununuzi,Undeshaji na Usimamizi wa 

Mifumo Tumizi ya Serikali Mtandao 

Viwango vya mifumo tumizi, 

utengenezaji, undeshaji na 

usimamizi hueleza kwa kina 

hatua zitakazosaidia Taasisi za 

Umma kutoa uamuzi iwapo 

kutengeneza mifumo ndani ya 

taasisi, kununua au kukodi 

mifumo tumizi na namna ya 

kusimamia mifumo hiyo. 

Usanifishaji 

Shughuli za 

Serikali 

Mtandao 

Usanifishaji Shughuli za Serikali 

Mtandao – Viwango na Miongozo ya 

Kiufundi 

Hutoa maelezo yanayohusiana na 

utoaji wa huduma za Serikali 

zilizo muhimu, nyumbufu na nyeti 

kwa mahitaji ya wananchi pamoja 

na huduma za kawaida 

zinazoweza kutumiwa tena na 

taasisi nyingine za umma.  

NYARAKA ZINAZOHUSIANA  

Taratibu za Serikali za Ugawaji wa 

Namba za Huduma za Serikali kwa Simu 

za Mkononi 

Nyaraka hii inatoa masharti na 

taratibu zitakazofuatwa na taasisi 

za umma kwa ugawaji wa namba 

za huduma za Serikali kwa simu 

za mkononi. 

https://www.ega.go.tz/uploads/standard_docs/ba73516800bb4dc90afaa64903481f9d.pdf
https://www.ega.go.tz/uploads/standard_docs/ba73516800bb4dc90afaa64903481f9d.pdf
https://www.ega.go.tz/uploads/standard_docs/ba73516800bb4dc90afaa64903481f9d.pdf
https://www.ega.go.tz/uploads/standard_docs/d6862eb5c50ff0aa5f57b1ba779b94c3.pdf
https://www.ega.go.tz/uploads/standard_docs/d6862eb5c50ff0aa5f57b1ba779b94c3.pdf
https://www.ega.go.tz/uploads/standard_docs/271486b424b04bcd39b807a06ecea272.pdf
https://www.ega.go.tz/uploads/standard_docs/271486b424b04bcd39b807a06ecea272.pdf
https://www.ega.go.tz/uploads/standard_docs/271486b424b04bcd39b807a06ecea272.pdf
https://www.ega.go.tz/uploads/standards/f60c7160429e0d674be63da52471907b.pdf
https://www.ega.go.tz/uploads/standards/f60c7160429e0d674be63da52471907b.pdf
https://www.ega.go.tz/uploads/standards/f60c7160429e0d674be63da52471907b.pdf
https://www.ega.go.tz/uploads/standard_docs/fe242cb5c7bf0ab1ff227ad0b0fb80a7.pdf
https://www.ega.go.tz/uploads/standard_docs/fe242cb5c7bf0ab1ff227ad0b0fb80a7.pdf
https://www.ega.go.tz/uploads/standard_docs/fe242cb5c7bf0ab1ff227ad0b0fb80a7.pdf
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Taratibu za Serikali za Kuhakiki 

Miradi ya TEHAMA Toleo 0.0.1 

Nyaraka hii inaweka utaratibu 

unaoeleza mchakato na vigezo 

ambavyo Wakala Serikali 

Mtandao inahakiki miradi ya 

TEHAMA kwenye taasisi za 

umma. 

Vigezo vya Serikali vya Kuhakiki 

Miradi ya TEHAMA Toleo 0.0.1 

Nyaraka hii inatoa seti ya vigezo 

vinavyotumiwa na Serikali 

kuhakiki miradi ya TEHAMA. 

Orodha Hakiki ya Serikali ya Kupitia 

Miradi ya TEHAMA Toleo 0.0.1 

Orodha hakiki hii imesanifiwa 

kwa Taasisi za Umma 

zinazowasilisha nyaraka za 

miradi kwa ajili ya kupitiwa. 

Inatoa zana ya kujihakiki kwa 

kutumia vigezo vya kupitia miradi 

ya TEHAMA.  

Mwongozo wa Usimamizi wa Miradi ya 

TEHAMA 

Mwongozo huu unaeleza mbinu 

ya hatua kwa hatua na kwa 

vitendo kwa ajili ya kuwezesha 

usimamizi wa Miradi kwa 

utekelezaji wenye ufanisi wa 

miradi ya TEHAMA na kudhibiti 

athari za utekelezaji. 

Dawati la Huduma kwa Mteja na Mchakato 

wa Kusaidia TEHAMA 

Nyaraka hii inaeleza namna 

Dawati la Huduma kwa Mteja la 

Serikali Mtandao na Michakato ya 

kusaidia TEHAMA 

inavyoanzishwa, kusimamiwa, 

kuripotiwa na kutengenezwa na 

eGA kwa ajili ya Taasisi za Umma. 

 Miongozo ya majukumu ya kiusalama ya 

huduma za Wakala ya Serikali mtandao 
Nyaraka hii inaweka bayana 

mgawanyo wa majukumu ya 

usalama wa TEHAMA kati ya 

mpokeaji wa huduma (Taasisi ya 

Umma) na mtoaji wa huduma 

(eGA) katika kipindi chote cha 

utoaji huduma ya Serikali 

mtandao. 

https://www.ega.go.tz/uploads/standard_docs/fb39ea6e10edbffd0999f3f1c19a30fb.pdf
https://www.ega.go.tz/uploads/standard_docs/fb39ea6e10edbffd0999f3f1c19a30fb.pdf
https://www.ega.go.tz/uploads/standard_docs/912c2c329f1d04a94674913e27d133cf.pdf
https://www.ega.go.tz/uploads/standard_docs/912c2c329f1d04a94674913e27d133cf.pdf
https://www.ega.go.tz/uploads/standard_docs/d025d5ee92dd6ec4b57a3125a3d6f5ef.pdf
https://www.ega.go.tz/uploads/standard_docs/d025d5ee92dd6ec4b57a3125a3d6f5ef.pdf
https://www.ega.go.tz/uploads/standard_docs/9a12758dbbd536b4e1475e90d3518035.pdf
https://www.ega.go.tz/uploads/standard_docs/9a12758dbbd536b4e1475e90d3518035.pdf
https://www.ega.go.tz/uploads/standard_docs/e1ca24e7c3e80f358c03fa67280df368.pdf
https://www.ega.go.tz/uploads/standard_docs/e1ca24e7c3e80f358c03fa67280df368.pdf
https://www.ega.go.tz/uploads/standard_docs/125a3e507cfbdabac96970f8b0601854.pdf
https://www.ega.go.tz/uploads/standard_docs/125a3e507cfbdabac96970f8b0601854.pdf
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 Mfumo wa uendelevu wa huduma za 

kielekroniki 
Nyaraka hii ni kuhakikisha kuwa 

Huduma za kielekroniki ni 

endelevu na zinatimiza malengo 

ya Taasisi za Umma kwa kutoa 

huduma endelevu zinazoendana 

na Viwango na Miongozo ya 

Serikali mtandao. 

Usanifishaji wa 

Taarifa za 

Serikali 

Mtandao 

Usanifishaji wa Taarifa za Serikali 

Mtandao – Viwango na Miongozo ya 

Kiufundi 

Hufafanua maagizo ya usanifishaji 

wa taarifa kwa ajili ya ukusanyaji 

wa data, upatikanaji, umiliki, 

usalama na usiri, uhifadhi na 

utunzaji, ufafanuzi na viwango 

vya matumizi ya data za kawaida 

na metadata. 

Usanifishaji wa 

Miundombinu ya 

Serikali 

Mtandao 

Usanifishaji wa Miundombinu ya 

Serikali Mtandao –Viwango na Miongozo 

ya Kiufundi 

Hutoa taarifa za miundombinu ya 

teknolojia inayosaidia shughuli za 

Serikali kama vile seva, kituo cha 

kazi, uhifadhi na miundombinu ya 

mtandao, utoaji leseni wa 

program za kompyuta, kukabili 

majanga ya TEHAMA na 

uendelevu wa shughuli, 

usimamizi wa mtoa huduma za 

TEHAMA, vipengele vya 

usimamizi wa rasilimali watu na 

huduma.   

Mfumo wa 

Serikali 

Mtandao 

Kuwasiliana 

Mfumo wa Serikali Mtandao Kuwasiliana 

– Viwango na Miongozo ya Kiufundi 

Hutoa taarifa kwa serikali kuhusu 

kubadilishana, kushirikiana na 

kujumuisha taarifa na 

kupanga michakato yake kwa 

kutumia viwango vya wazi vya 

kawaida. 

Usanifishaji wa 

Usalama wa 

Serikali Mtandao 

Usanifishaji wa Usalama wa Serikali 

Mtandao – Viwango na Miongozo ya 

Kiufundi 

Hutoa taarifa ya namna ya 

kukinga na kulinda kiiktisadi 

taasisi za umma kutokana na 

matishio ya kiusalama wakati huo 

huo na kufuata masharti ya 

kiusalama na kisheria kwa ajili ya 

usiri, faragha, ufikiwaji, 

upatikanaji na uadilifu. 

https://www.ega.go.tz/uploads/standard_docs/066ae383a58f8a3d9a9313bec4848e0f.pdf
https://www.ega.go.tz/uploads/standard_docs/066ae383a58f8a3d9a9313bec4848e0f.pdf
https://www.ega.go.tz/uploads/standards/39bbfbd3d66470fcbe0f31fc5ddcc762.pdf
https://www.ega.go.tz/uploads/standards/39bbfbd3d66470fcbe0f31fc5ddcc762.pdf
https://www.ega.go.tz/uploads/standards/39bbfbd3d66470fcbe0f31fc5ddcc762.pdf
https://www.ega.go.tz/uploads/standards/eac508bfe2bbdccb0644c132975c1fcc.pdf
https://www.ega.go.tz/uploads/standards/eac508bfe2bbdccb0644c132975c1fcc.pdf
https://www.ega.go.tz/uploads/standards/eac508bfe2bbdccb0644c132975c1fcc.pdf
https://www.ega.go.tz/uploads/standards/b804fe39193743cfdf3d6dc79b660f74.pdf
https://www.ega.go.tz/uploads/standards/b804fe39193743cfdf3d6dc79b660f74.pdf
https://www.ega.go.tz/uploads/standards/84272f6fff449afb3bd6c6683a9863db.pdf
https://www.ega.go.tz/uploads/standards/84272f6fff449afb3bd6c6683a9863db.pdf
https://www.ega.go.tz/uploads/standards/84272f6fff449afb3bd6c6683a9863db.pdf
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 NYARAKA ZINAZOHUSIANA  

 Uandaaji Sera ya Usalama wa TEHAMA – 

Mwongozo wa Kiufundi 
Mwongozo wa jinsi ya kuandaa 

sera ya Usalama wa TEHAMA ya 

taasisi. 

Usanifishaji wa 

Dira ya Serikali 

Mtandao 

Usanifishaji wa Dira ya Serikali 

Mtandao – Viwango na Miongozo ya 

Kiufundi 

Inatoa maelezo yanayohusiana na 

serikali nzima, huduma za 

serikali, data, program tumizi na 

modeli rejea za teknolojia 

zinafafanuliwa. 

NYARAKA ZINAZOHUSIANA  

Uandaaji Nyaraka ya Usimamizi wa 

TEHAMA – Mwongozo wa Kiufundi 

Mwongozo wa kuandaa Nyaraka 

za usimamizi wa TEHAMA 

Serikalini. 

Mwongozo wa Usanifishaji Mpango wa 

Shughuli 

Nyaraka hii inaelezea hatua kwa 

hatua katika uundaji wa usanifu 

wa biashara ili kufikia uwiano wa 

biashara na TEHAMA katika 

shirika. 

Usanifishaji 

Utangamanishi 

wa Serikali 

Mtandao 

Usanifishaji Utangamanishi wa Serikali 

Mtandao 

Hutoa maelezo ya usanifishaji 

utangamanishi kwa namna kuwa 

program tumizi mbalimbali za 

taasisi za umma 

zinatangamanishwa kuwezesha 

ubadilishanaji taarifa ndani ya 

serikali. 

Mchakato wa 

Serikali 

Mtandao na 

Usimamizi 

Mchakato wa Serikali Mtandao na 

Usimamizi – Viwango na Miongozo ya 

Kiufundi 

Mwongozo huainisha seti ya 

mapendekezo ya taratibu za 

usimamizi ambao viwango na 

miongozo inayohusiana na 

serikali mtandao  hupitia kutoka 

ngazi ya taifa na kuchukuliwa 

na  kutekelezwa ngazi ya taasisi 

ya umma. 

 

 

 

https://www.ega.go.tz/uploads/standard_docs/af9e47a143717000b21b95f0d63b0317.pdf
https://www.ega.go.tz/uploads/standard_docs/af9e47a143717000b21b95f0d63b0317.pdf
https://www.ega.go.tz/uploads/standards/9b45d680046ec25a24c9cc8e14780356.pdf
https://www.ega.go.tz/uploads/standards/9b45d680046ec25a24c9cc8e14780356.pdf
https://www.ega.go.tz/uploads/standards/9b45d680046ec25a24c9cc8e14780356.pdf
https://www.ega.go.tz/uploads/standard_docs/db9ab6f33353beb54cd44c0fdc734581.pdf
https://www.ega.go.tz/uploads/standard_docs/db9ab6f33353beb54cd44c0fdc734581.pdf
https://www.ega.go.tz/uploads/standard_docs/ef11c7281d0e9e8f53854ad7adbef644.pdf
https://www.ega.go.tz/uploads/standard_docs/ef11c7281d0e9e8f53854ad7adbef644.pdf
https://www.ega.go.tz/uploads/standards/59ac7cbd77e21942559dc893c9460312.pdf
https://www.ega.go.tz/uploads/standards/59ac7cbd77e21942559dc893c9460312.pdf
https://www.ega.go.tz/uploads/standards/33a4d3eaf999fd9d6d8c91de0e5c0563.pdf
https://www.ega.go.tz/uploads/standards/33a4d3eaf999fd9d6d8c91de0e5c0563.pdf
https://www.ega.go.tz/uploads/standards/33a4d3eaf999fd9d6d8c91de0e5c0563.pdf
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C. MIONGOZO YA KITAASISI – NGAZI YA 3 

KUNDI JINA LA NYARAKA MAELEZO 

Sera ya TEHAMA  

Sampuli ya Sera ya TEHAMA 

Mwongozo wa jinsi ya kuandaa 

sera ya TEHAMA katika taasisi za 

Serikali. 

Sera ya Usalama 

wa TEHAMA 

Sampuli ya Sera ya Usalama wa TEHAMA Sampuli ambayo inaweza 

kutumiwa na taasisi za umma 

katika uandaaji wa sera ya 

Usalama wa TEHAMA. 

Sera Rasmi ya 

Matumizi ya 

TEHAMA 

Sampuli ya Sera ya Matumizi Rasmi ya 

TEHAMA 
Mwongozo wa kuandaa sera ya 

kusimamia matumizi rasmi ya 

TEHAMA ndani ya taasisi. 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

https://www.ega.go.tz/uploads/standards/be5ae202b730e3d057b0dd8e0ea17b29.docx
https://www.ega.go.tz/uploads/standards/b41dd5ccda7afabfd741b6252d1948f9.doc
https://www.ega.go.tz/uploads/standards/9ca928bb3c179befa87e4d93ce3600a0.docx
https://www.ega.go.tz/uploads/standards/9ca928bb3c179befa87e4d93ce3600a0.docx
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3. Maelezo ya Nyaraka Zinazohusiana 

Sheria, Sera, Miongozo na Mikakati mbalimbali ya Serikali Mtandao 

 

AINA JINA LA NYARAKA MAELEZO 

Sera Serikali 

Sera ya Taifa ya TEHAMA 2016 

Sera ya Taifa ya TEHAMA 2016 

(NICTP 2016), ambayo ni 

matokeo ya marekebisho ya 

NICTP 2003 inatoa mfumo kamili 

wa kuongoza maendeleo na 

ukuaji wa sekta ya TEHAMA ili 

kuhakikisha faida kwa taifa na 

raia wake. 

Sheria Serikali 

Sheria ya Mawasiliano ya Posta na 

Kielekroni 2010 

Sheria ya mawasiliano ya 

kielektroniki na posta, kwa 

mtazamo wa kuzingatia 

maendeleo katika sekta ya 

mawasiliano ya kielektroniki. 

Sheria ya Makosa ya Kimtandao, 2015 Sheria ya makosa ya jinai 

kuhusiana na mifumo ya 

kompyuta na Teknolojia ya 

Habari za Mawasiliano,  kwa ajili 

ya uchunguzi, kukusanya, na 

matumizi ya ushahidi wa 

elektroniki na mambo 

yanayohusiana. 

Sheria ya Miamala ya Kielekroni 2015 Sheria hii inatoa utambuzi wa 

kisheria wa huduma za 

kielektroniki, huduma za Serikali 

Mtandao, na matumizi ya 

Teknolojia ya Habari na 

Mawasiliano katika ukusanyaji wa 

ushahidi, kukubalika kwa 

ushahidi wa kielektroniki na 

kuwezesha matumizi salama ya 

saini za kielekroniki. 

Kanuni Serikali Hizi ni kanuni kwa timu 

https://www.ega.go.tz/guidelines
https://www.ega.go.tz/uploads/guidelines/e6c51da65a13fcc8898b562c8c03c346.pdf
https://www.ega.go.tz/uploads/guidelines/6e76cf0fdc335d69401953921cd54221.pdf
https://www.ega.go.tz/uploads/guidelines/6e76cf0fdc335d69401953921cd54221.pdf
https://www.ega.go.tz/uploads/guidelines/90f8f6fd28359631698ed5ee865e7d6f.pdf
https://www.ega.go.tz/uploads/guidelines/4fd7097d1e6199c195def78c66c72149.pdf
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Kanuni za Timu ya Dharura ya Mifumo ya 

Kompyuta(CERT) 

inayohusika na matukio ya 

usalama wa kompyuta, katika 

kutoa huduma muhimu ili kutatua 

na kuzuia matukio yoyote ya 

usalama wa kompyuta, kwa 

waendeshaji wote wa 

mawasiliano ya kielektroniki, 

watoa huduma za mtandao na 

watumiaji. 

 

Waraka Serikali 

Waraka wa Mkuu wa Utumishi wa Umma 

Na.3 wa Mwaka 2013 

Waraka unaotoa mwongozo wa 

Serikali katika matumizi 

mbalimbali ya TEHNOHAMA na 

vifaa vinavyohusiana na 

teknolojia hiyo katika ofisi za 

Serikali. 

 

Waraka wa Utumishi Na.5 wa Vifaa vya 

Teknohama Serikalini 

Waraka unaotoa mwongozo wa 

Serikali katika matumizi 

mbalimbali ya TEHNOHAMA na 

vifaa vinavyohusiana na 

teknolojia hiyo katika ofisi za 

Serikali. 

Mikakati Serikali 

Mkakati wa Serikali Mtandao 

Tanzania 

Mkakati huu hutoa mwongozo 

kwa raia kuhusiana na  mipango 

ya Serikali Mtandao Tanzania, 

kuhakikisha inaleta huduma 

karibu na wananchi kwa kutumia 

zaidi Teknologia ya Habari na 

Mawasiliano. 

Sekta 

Mkakati wa Taifa wa Tiba Mtandao 

Tanzania 2013-2018 

 

Mkakati wa Taifa wa Tiba 

Mtandao ni mwongozo 

unaoelezea maono ya muda mrefu 

ya Tiba Mtandao Tanzania, na 

kuzingatia juu ya faida 

zitakazotolewa kwa miaka mitano 

ijayo. 

 

https://www.ega.go.tz/uploads/guidelines/41fec0b338193d2027f904f094e9ebad.pdf
https://www.ega.go.tz/uploads/guidelines/41fec0b338193d2027f904f094e9ebad.pdf
https://www.ega.go.tz/uploads/guidelines/6cab6237c60d5b2d0d29a8275ddcd497.pdf
https://www.ega.go.tz/uploads/guidelines/6cab6237c60d5b2d0d29a8275ddcd497.pdf
https://www.ega.go.tz/uploads/guidelines/c9b670936c128f3b4f96e8329b3249b3.pdf
https://www.ega.go.tz/uploads/guidelines/c9b670936c128f3b4f96e8329b3249b3.pdf
https://www.ega.go.tz/uploads/guidelines/c2db1db37b4a89a5a21b0bf9e45dbab4.pdf
https://www.ega.go.tz/uploads/guidelines/c2db1db37b4a89a5a21b0bf9e45dbab4.pdf
https://www.ega.go.tz/uploads/guidelines/24b059e13f4a95ec327437a807ce2d4c.pdf
https://www.ega.go.tz/uploads/guidelines/24b059e13f4a95ec327437a807ce2d4c.pdf
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4. Maelezo ya Muundo wa Viwango na Miongozo ya Serikali Mtandao 

Muundo wa Viwango na Miongozo ya Serikali Mtandao 

 

 
 
 

Maelezo ya Muundo wa Viwango na Miongozo ya Serikali Mtandao 

Viwango na Miongozo ya Serikali Mtandao vina lengo la kusaidia  Serikali katika utoaji wa huduma 

zilizothabiti  zaidi  na kutosheleza kwa wananchi na kusaidia utoaji wa huduma za 

TEHAMA  unaozingatia  thamani ya fedha  na kutoa muundo ambao: 

 Unasaidia  kubainisha huduma rudufu, kutumika tena na kushirikiana; 

 Unatoa msingi wa kutathmini uwekezaji wa Serikali  katika TEHAMA, na  

https://www.ega.go.tz/guidelinesmodal
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 Unawezesha utoaji kwa ufanisi zaidi wa  huduma zilizo na gharama nafuu kutokana na kuwepo kwa 

viwango, kanuni na violezo vinavyosaidia katika kubuni na kutoa huduma za TEHAMA.  

Muundo wa Viwango na Miongozo wa Serikali Mtandao  umebuniwa kutosheleza mahitaji  ya 

“Usanifishaji Shughuli  Serikali Mtandao”. Kwa maana hiyo Usanifishaji  Shughuli  Serikali Mtandao 

umo  ndani ya “Viwango na Kanuni za Serikali Mtandao”. Rejea rasmi za hali ya juu za  Usanifishaji 

Shughuli  Serikali Mtandao  zipo kwenye nyaraka mama na nyaraka  zinazohusiana hutoa maelezo ya 

kina  kama yalivyotayarishwa na sekta na taasisi zenye Dira na Mifumo Mkakati. 

 Usanifishaji Shughuli  Serikali Mtandao  - Kanuni zinazokubalika  kimataifa  kwa utekelezaji wa 

uchambuzi wa Serikali Mtandao, ubunifu, mipango na utekelezaji  kwa kutumia mkabala ulio  mpana 

wakati wote kwa maendeleo fanisi na utekelezaji wa Mkakati wa Serikali Mtandao.   

 

Aina za Nyaraka 

Ngazi ya Kwanza – Ni Nyaraka za Miongozo ya Serikali Mtandao zinazotolewa na Ofisi ya Rais, 

Menejimenti ya Utumishi na Utawala Bora kwa taasisi zote za Umma.  Miongozo ya Serikali Mtandao 

ya kisekta - kwa mfano Afya-mtandao, Elimu-mtandao, Sheria-mtandao nk. Inayotolewa na Wizara 

iko katika kundi hili. Kuna waraka mama mmoja na nyaraka zinazohusiana zinazotoa miongozo ya 

Serikali ya Ngazi ya Sera kuhusu mambo ya Serikali Mtandao. 

 

Ngazi ya Pili – Ni nyaraka za Viwango vya Kiufundi na Miongozo ya Serikali Mtandao 

zinazotolewa na Wakala ya Serikali Mtandao kwa Taasisi za Umma kutoa “Viwango vya Serikali vya 

aina moja kuhusu utekelezaji wa Serikali Mtandao” na kutoa “Miongozo ya kiufundi ya namna ya 

kutekeleza jitihada za Serikali Mtandao”. Nyaraka hizi hutumiwa zaidi na taasisi za umma wakati 

zinapotekeleza jitihada za Serikali Mtandao zenye maslahi kwa taifa, au zinazohitaji mawasiliano na 

zaidi ya taasisi moja. Nyaraka mama hutoa maelekezo rasmi na nyaraka zinazohusiana hujumuisha 

maoni ya kisekta na kitaasisi. 

ngazi ya Tatu – Ni nyaraka za TEHAMA kwa mfano Sera, Mwongozo, Mchakato, Taratibu na 

kadhalika, zinazotolewa na taasisi za umma kwa matumizi yao ya ndani. (Nyaraka hizi zinajulikana 

kuwa ni nyaraka za TEHAMA za Taasisi tofauti na za Ngazi ya Pili zinazojulikana kuwa ni nyaraka 

za TEHAMA za Serikali). Nyaraka za mifano zinazotayarishwa kusaidia Taasisi za Umma kuandaa 

nyaraka zao za Sera za TEHAMA au miongozo, pia hujulikana kuwa ni nyaraka za Ngazi ya Tatu. 
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5. Kanuni za Viwango na Miongozo ya Serikali Mtandao 

Kanuni za Viwango na Miongozo ya Serikali Mtandao 

 

 
 
 
 
 
 

https://www.ega.go.tz/principles
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Kanuni Sababu Hatua za Kufuata 

1. Serikali inalenga 

wananchi wake. 

Serikali ipo kuhudumia umma wa watanzania 

wanaotaka kupata huduma na taarifa kwa urahisi, 

haraka na zilizo nafuu.   

 Taasisi za umma zitabuni 

na kutumia michakato ya 

shughuli na huduma zao 

kunufaisha wananchi, hata 

kama huduma hizo zitavuka 

mipaka ya shughuli zake. 

 Serikali hutoa huduma iliyo 

sawa, ikipunguza urudufu, 

utata usio wa lazima na njia 

zisizotofautiana.  

 Wananchi wanaweza 

kupata huduma za serikali 

kwa kutumia njia 

mbalimbali. 

2. Serikali ni taasisi 

moja iliyoungana. 

Shughuli moja yenye malengo mkakati shirikishi, 

utawala wa pamoja, michakato ya usimamizi 

iliyofungamanishwa na sera thabiti huboresha 

utekelezaji mikakati na uratibu wa utoaji huduma za 

serikali kwa wananchi. 

 Serikali inatenga rasilimali 

zake ili kutimiza malengo 

iliyojiwekea.  

 Serikali inatumia taarifa 

kwa ukamilifu kwenye 

shughuli zote ili kusaidia 

huduma na michakato. 

 Mipango iliyobuniwa 

hufungamanisha huduma 

kwa ajili ya kuleta ufanisi 

na kutoa uhuru wa utendaji 

wa shughuli kwa ajili ya 

kuleta mafanikio.  

 Mipango iliyobuniwa 

hubainisha na kuruhusu 

mikabala ya kipekee 

kudumisha malengo 

muhimu ya sera.  

 

3. Mfumo wa 

Serikali unatokana 

na dhamira 

mahususi. 

Muundo unaozingatia shughuli hufanikiwa zaidi 

katika kutumiza malengo ya kimkakati kukidhi 

mahitaji ya mabadiliko ya dhamira na kuhudumia 

matarajio ya wananchi. 

Muundo wa shughuli 

uliothibitishwa ni sharti muhimu la 

uwekezaji, kwa hiyo Wakuu wa 

Teknolojia ya Habari na 

watayarishaji mipango ni lazima 

washauriane na viongozi wa 

program ili waseme namna 
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itakavyokuwa na kufanya kazi. 

Muundo huo unategemea zaidi 

mahitaji ya dhamira ya program na 

teknolojia wezeshi 

Taasisi za umma zitatumia kwanza 

kikamilifu michakato ya shughuli 

na halafu viwango vya utendaji 

kubainisha mahitaji ya uendeshaji.   

Mifumo na michakato itatumia 

muundo ambao utashughulikia kwa 

haraka matukio, ikiwemo mbinu za 

kufikisha taarifa kwa watu wengi 

wakati mmoja.  

Taasisi za umma zitatumia miundo 

ya taasisi zao kuongoza utayarishaji 

wa mipango ya maendeleo, bajeti na 

uamuzi wa uwekezaji. 

Taasisi za umma zitasimamia 

mabadiliko ya shughuli za Serikali 

kwa kuzingatia usalama wa kutosha 

kuwezesha huduma kuendelea.  

Teknolojia ya habari serikalini  

lazima iweze kubadilika kulingana 

na  mahitaji ya shughuli 

4. Usalama, faragha 

na kulinda taarifa ni 

mahitaji ya msingi 

ya Serikali 

Serikali lazina ilinde taarifa zake za  siri ili 

kuongeza Imani ya wananchi na kuboresha usalama 

wa rasilimali zake. 

 Muktadha wa shughuli 

unaainisha mahitaji ya 

usalama na faragha, 

unaojumuishwa katika 

muundo wakati wa kipindi 

chote cha shughuli.   

 Miundo ni lazima ionyeshe 

sera ili kupunguza matumizi 

mabaya ya data na ukiukaji 

wa usalama. 

 Serikali ni lazima itumie 

viwango vya usalama na 

faragha wakti wote na 

kufuatilia utimizaji. 

 Kanuni za usalama wa 

taarifa ni lazima ziwekwe 
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wazi ili kuwianisha na 

kudhibiti gharama na  

vihatarishi 

5. Taarifa ni 

rasilimali ya Taifa. 

Wananchi arifu ni muhimu kwa demokrasia.  Aidha 

taarifa sahihi ni muhimu katika utoaji uamuzi 

wenye tija, utendaji bora na utoaji sahihi wa taarifa.  

 

 

 Serikali itaboresha 

mazingira ya upashanaji 

taarifa ili kusambaza vizuri 

zaidi taarifa kwa umma.  

 Hii inahitaji kubainisha 

vyanzo vyenye mamlaka ya 

taarifa za ubora wa hali ya 

juu na taasisi za umma 

kuruhusu upataji wa data na 

taarifa mahususi.               

 Vyanzo vya data vyenye 

mamlaka ni lazima viundwe 

upya na kuorodheshwa kwa 

ajili ya usambazaji, upataji 

na usimamizi rahisi.  

 Kutimiza kanuni hii 

kunahitajika mkakati wa 

serikali kuhamasisha 

uenezaji data wa gharama 

nafuu ndani na kwenye 

taasisi zote.   

6. Muundo 

unarahisisha 

utendaji wa Serikali. 

Mifumo na michakato tata yenye moduli 

zilizounganishwa ni migumu kusimamia, rahisi 

kushindwa, haibadiliki kuendana na mahitaji ya 

dhamira ya wakala na ni ghali kuendesha.  Mifumo 

ya moduli nyingi na michakato isiyounganishwa 

hunufaishwa na huduma shirikishi na mifumo 

inayotumika tena ndani ya serikali na kupatikana 

kibiashara. 

 Hii inahitaji mifumo tumizi 

isiyounganishwa 

inayotumiwa kama huduma 

na uendelezaji wa program 

zinazopatana.  

 Taasisi za umma ni lazima 

zishirikiane mienendo bora 

na mifumo ya shughuli na 

ya kiufundi inayotumika 

tena.  

 Kuunda na kujumuisha 

mifumo inayotumika tena ni 

lazima iwe ni njia ya 

kawaida ya uendelezaji.   

 


